menu action
Giải yêu thích
Giải đấu khác

Vé số bị rách góc có đổi được không? Phải làm sao?

(GMT+7)

Vé số bị rách góc có đổi được không?” Đây là một câu hỏi phổ biến mà nhiều người thường đặt ra khi gặp phải tình huống vé số bị hỏng. Việc trả lời câu hỏi này sẽ giúp người đọc hiểu rõ hơn về quy trình và điều kiện của việc đổi vé số.

Quy định về vé số trúng thưởng

Việc giữ gìn và bảo quản tốt tấm vé trúng thưởng khi tham gia xổ số là rất quan trọng, bởi khi trúng thưởng và nhận giải, người chơi cần phải xuất trình tấm vé này như một bằng chứng xác nhận. Công ty xổ số quy định rằng, tấm vé trúng thưởng phải được giữ nguyên vẹn, không bị rách hoặc chắp vá, và chữ số trên vé phải rõ ràng, không được sửa chữa hay tẩy xóa. Đặc biệt, tấm vé cần phải còn trong thời gian lĩnh thưởng theo quy định của công ty.

Đảm bảo tấm vé trúng thưởng được bảo quản cẩn thận là điều cần thiết để khi nhận thưởng, nó có thể là minh chứng và cơ sở để người chơi nhận được giải thưởng xứng đáng.

Vé số bị rách góc có đổi được không?

Vé số bị rách góc có đổi được không?
Vé số bị rách góc có đổi được không?

Căn cứ vào mức độ và vị trí của các rách trên vé số, việc xác định xem vé có đủ điều kiện để nhận thưởng hay không được thực hiện như sau:

Vé số đủ điều kiện để nhận thưởng nếu:

  • Diện tích rách dưới 10% diện tích của tấm vé.
  • Vị trí của rách không ảnh hưởng đến việc kiểm tra và so sánh kết quả.
  • Tấm vé số không bị chỉnh sửa, tẩy xóa hoặc dán chắp vá lên các con số.
  • Các con số trong dãy số dự thưởng vẫn rõ ràng để so sánh kết quả trúng thưởng, phần không bị cào phải vẫn còn nguyên bạc phủ.
  • Tấm vé số vẫn nguyên vẹn nhưng màu sơn có thể phai nhạt, không có dấu hiệu của việc chắp vá.
  • Tấm vé trúng thưởng phải được nhận trong thời gian quy định.

Vé số không đủ điều kiện để nhận thưởng nếu:

  • Diện tích rách lớn hơn 10% diện tích của tấm vé.
  • Vị trí của rách ảnh hưởng đến quá trình kiểm tra và so sánh kết quả.
  • Tấm vé số đã bị chỉnh sửa, tẩy xóa hoặc có dấu hiệu của việc chắp vá lên các con số.
  • Tấm vé trúng thưởng đã vượt quá thời hạn quy định để nhận thưởng.

Qua phân tích trên thì bạn đã có được câu trả lời cho vé số bị rách góc có đổi được không rồi nhé.

Lĩnh thưởng xổ số ở đâu? Có được ủy quyền cho người khác không?

Theo quy định tại khoản 2 Điều 30 của Thông tư số 75/2013/TT-BTC, công ty xổ số kiến thiết chỉ thực hiện trả thưởng cho người trúng vé xổ số tại các địa điểm sau: Trụ sở chính, văn phòng đại diện, chi nhánh hoặc các đại lý xổ số được uỷ quyền. Vì vậy, người trúng thưởng vé số cần đến một trong những địa điểm này để nhận thưởng.

Để thuận tiện cho khách hàng trúng số, phương pháp nhanh chóng nhất hiện nay là đến đại lý vé số địa phương, giúp tiết kiệm thời gian và công sức di chuyển. Tuy nhiên, khi đổi vé trúng thưởng, người trúng cần chi trả một khoản hoa hồng giao dịch cho đại lý, tuỳ thuộc vào quy định tại địa điểm đổi thưởng. Thông thường, mức hoa hồng này sẽ dao động từ 0,5 – 1% giá trị của giải thưởng.

vé số bị rách góc có đổi được không

Người trúng thưởng xổ số có thể đến nhận trực tiếp hoặc ủy quyền cho người khác đại diện nhận thưởng.

Theo Điều 33 của Thông tư số 75/2013/TT-BTC, nếu người trúng thưởng không thể trực tiếp đến lĩnh thưởng do nguyên nhân khách quan như ốm đau, bệnh tật,… họ có thể uỷ quyền cho người đại diện hợp pháp đến một trong các địa điểm sau: trụ sở chính, văn phòng đại diện, chi nhánh hoặc các đại lý xổ số được uỷ quyền của công ty xổ số kiến thiết để nhận thưởng.

Xem thêm: Bán 1 tờ vé số lời bao nhiêu? Tìm hiểu thu nhập người bán vé

Xem thêm: Lấy vé số sỉ giá bao nhiêu? Thông tin lấy vé số?

Trên đây là những chia sẻ của kqbongda.info về vé số bị rách góc có đổi được không, mong rằng bạn đã có thêm kiến thức hữu ích rồi nhé.